Kufika ambapo mimi nimesimama: “Nilianza biashara yangu na dola 15”

By  |  0 Comments

Nilikuwa na umri wa miaka 23 na sikuwa na ajira, nikitafuta kazi, lakini sikipata. Mama yangu alipendekeza wazo la kufanya na kuuza sabuni. Nilikuwa na dola 15 za kuwekeza na kichocheo cha msingi cha kufanya sabuni.

Nilifanya sabuni usiku, na nilienda nyumba kwa nyumba ili kuwauza wakati wa mchana. Nilikuwa na wateja kumi kuwa wiki ya kwanza. Wote walipenda sabuni yangu na kuomba zaidi. Nilifanya dola 22 kutoka kwenye kundi la kwanza la sabuni. Niliweka kando baadhi ya faida na kununuliwa vifaa zaidi. Ndani ya mwezi mmoja, nilikuwa na wateja zaidi ya 50.

Ninakumbuka mara ya kwanza nilikwenda duka, kuuliza meneja, ikiwa angeweza kununua sabuni kutoka kwangu. Alinitazama kutoka kichwa hadi toe, aliona mavazi yangu ya shabby, sabuni yangu isiyokuwa na ukombozi, na akaniambia kuwa isipokuwa sabuni yangu ilipangwa, ilikuwa na alama ya usawa, hakuna duka itayayununua.

Nilijisikia upungufu mara ya kwanza, lakini haukuacha. Bila kusita, niliandika kwa Taasisi ya Utafiti wa Viwanda wa Uganda na kutafuta msaada wao kuboresha na brand sabuni yangu.

Niliandikisha kampuni yangu kama “Pelere Group”. Katika lugha yangu ya Madi (lugha ya kabila), Pelere inamaanisha ‘kitu cha ajabu’.

Leo, ninaajiri watu 20-nusu yao ni chini ya umri wa miaka 30, na wengi wao ni wanawake. Nimepanua biashara yangu na kuuza bidhaa zaidi ya 10 sasa, kutoka sabuni hadi sabuni na vipodozi, vyote vilivyo hai. Leo, biashara yangu ina thamani ya dola 700,000 na nina mpango wa kuipanua kimataifa.

Nilipoanza kwanza, hakuna mtu aliyefikiri ningekuwa na mafanikio sana. Watu wengi walikataa kunichukua kwa uzito, au kunipa mikataba, kwa sababu nilikuwa mdogo. Wanaume wengine hata walinisumbua; walisema watanipa biashara ikiwa ningewaoa! Lakini niliendelea.

Mimi ni balozi wa wajasiriamali wa vijana nchini Uganda. Wakati wowote vijana wananiambia kuwa hawana fedha kuanza biashara, mimi kuwakumbusha jinsi nilivyoanza, na dola 15 na jerrycan tupu, ambako nilichanganya viungo vya sabuni yangu.

Tunaweza kuwa mdogo, lakini tunapaswa kupewa fursa sawa. ”

Bio:

Andra Letio, sasa mwenye umri wa miaka 29, alianza biashara ya sabuni na dola 15 tu. Kwa uamuzi mkubwa na talanta, na kwa upatikanaji wa rasilimali za kifedha zilizofanywa na Wanawake wa Umoja wa Mataifa, Letio ilikua biashara yake katika kundi la Pelere, ambalo sasa linapaswa kuwa dola 700,000 . Tangu wakati huo, amefanya kazi na Umoja wa Mataifa wa Umoja wa Mataifa Uganda ili kuwezesha mafanikio ya mjasiriamali wa vijana wa mikopo na misaada. Letio hivi karibuni alishiriki hadithi yake yenye kuchochea na washiriki katika Jukwaa la Vijana la CSW61. Hadithi yake inaonyesha faida za kukuza ujasiriamali kwa wanawake na vijana kwa kutimiza maono ya Lengo la Kuendeleza Lengo (SDG) 8 kamili na kazi nzuri na kazi nzuri kwa wote.

Share Button

Share Button

Leave a Reply

Your email address will not be published.